1. Xin chào
    Bạn cần hỏi đáp về các vấn đề pháp luật hãy đăng ký thành viên hoặc đăng nhập qua facebook, google tại đây để đặt câu hỏi MIỄN PHÍ.
    Dismiss Notice

Thế nào là hành vi xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lý?

Thảo luận trong 'Chỉ Dẫn Địa Lý' bắt đầu bởi SuperAdmin, 10/8/17.

  1. SuperAdmin

    SuperAdmin Spam là chết

    Tham gia ngày:
    25/8/16
    Bài viết:
    201
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Thế nào là hành vi xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lý?

    [​IMG]

    Yếu tố xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lí được thể hiện dưới dạng dấu hiệu gắn trên hàng hoá, bao bì hàng hoá, phương tiện dịch vụ.

    Hành vi xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lý bao gồm:

    – Sử dụng chỉ dẫn địa lí được bảo hộ cho sản phẩm mặc dù có nguồn gốc xuất xứ từ khu vực địa lí mang chỉ dẫn địa lí nhưng sản phẩm đó không đáp ứng các tiêu chuẩn về tính chất, chất lượng đặc thù của sản phẩm mang chỉ dẫn địa lí;

    – Sử dụng chỉ dẫn địa lí được bảo hộ cho sản phẩm tương tự với sản phẩm mang chỉ dẫn địa lí nhằm mục đích lợi dụng danh tiếng, uy tín của chỉ dẫn địa lí;

    – Sử dụng bất kì dấu hiệu nào trùng hoặc tương tự với chỉ dẫn địa lí được bảo hộ cho sản phẩm không có nguồn gốc từ khu vực địa lí mang chỉ dẫn địa lí đó làm cho người tiêu dùng hiểu sai rằng sản phẩm có nguồn gốc từ khu vực địa lí đó;

    – Sử dụng chỉ dẫn địa lí được bảo hộ đôi với rượu vang, rượu mạnh cho những loại rượu vang hoặc rượu mạnh không có xuất xứ từ khu vực địa lí tương ứng với chỉ dẫn đó, kể cả trường hợp có nêu chỉ dẫn về nguồn gốc xuất xứ thật của hàng hoá hoặc chỉ dẫn địa lí được sử dụng dưới dạng dịch nghĩa, phiên âm hoặc được sử dụng kèm theo các từ như “kiểu”, ‘loại”, “phỏng theo” hoặc các từ ngữ tương tự như vậy.

    Yếu tố xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lí được thể hiện dưới dạng dấu hiệu gắn trên hàng hoá, bao bì hàng hoá, phương tiện dịch vụ, giấy tờ giao dịch, biển hiệu, phương tiện quảng cáo và các phương tiện kinh doanh khác, trùng hoặc tương tự tới mức gây nhầm lẫn với chỉ dẫn địa lí được bảo hộ. Để xác định dấu hiệu bị nghi ngờ có phải là yếu tố xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lí được bảo hộ hay không, cần phải so sánh dấu hiệu đó với chỉ dẫn địa lí và so sánh sản phẩm mang dấu hiệu bị nghi ngờ với sản phẩm mang chỉ dẫn địa lí được bảo hộ (Điều 12 Nghị định của Chính phủ số 105/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006).

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ ROYAL - UY TÍN TẠO RA SỰ KHÁC BIỆT

    Website: http://royallaw.vn

    Địa chỉ: Phòng 802, Tòa nhà HH2 - Bắc Hà, Phố Tố Hữu, Quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

    Fanpage: https://facebook.com/royallawfirm

    Hotline: 0989.337.688

    Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!
    Trân trọng./.
     

Chia sẻ trang này