1. Xin chào
    Bạn cần hỏi đáp về các vấn đề pháp luật hãy đăng ký thành viên hoặc đăng nhập qua facebook, google tại đây để đặt câu hỏi MIỄN PHÍ.
    Dismiss Notice

Quyền chuyển đổi giới tính và thay đổi họ tên

Thảo luận trong 'Dân Sự - Tố Tụng Dân Sự' bắt đầu bởi SuperAdmin, 19/7/17.

  1. SuperAdmin

    SuperAdmin Spam là chết

    Tham gia ngày:
    25/8/16
    Bài viết:
    201
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Quyền chuyển đổi giới tính và thay đổi họ tên

    [​IMG]

    Tóm tắt tình huống:

    Bạn tôi muốn chuyển giới đồng thời thay đổi họ tên thì có được hay không?

    Luật sư tư vấn:

    1. Căn cứ pháp lý

    - Bộ luật Dân sự 2015.

    2. Quyền chuyển đổi giới tính và thay đổi họ tên

    Căn cứ Điều 37 – Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi giới tính:

    "Điều 37. Chuyển đổi giới tính

    Việc chuyển đổi giới tính được thực hiện theo quy định của luật. Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.”

    Dựa theo quy định trên, cá nhân có quyền chuyển đổi giới tính của mình. Hiện luật chưa quy định rõ chuyển đổi giới tính là như thế nào, tuy nhiên khi cá nhân đã chuyển đổi xong giới tính thì có quyền và nghĩa vụ đi đăng ký thay đổi hộ tịch. Vậy nên, bạn của bạn có thể chuyển đổi được giới tính và thay đổi họ tên của mình theo quy định tại Điều 28 – Bộ luật Dân sự 2015 về quyền thay đổi họ, tên:

    "1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.”

    Do Bộ luật Dân sự 2015 mới có hiệu lực từ 1/1/2017 nên vẫn chưa có các văn bản hướng dẫn chi tiết các nội dung về chuyển đổi giới tính. Bạn và người bạn của mình nên theo dõi thêm những quy định mới về chuyển đổi giới tính được luật quy định.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ ROYAL - UY TÍN TẠO RA SỰ KHÁC BIỆT

    Website: http://royallaw.vn

    Địa chỉ: Phòng 802, Tòa nhà HH2 - Bắc Hà, Phố Tố Hữu, Quận Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội, Việt Nam

    Fanpage: https://facebook.com/royallawfirm

    Hotline: 0989.337.688

    Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!
    Trân trọng./.
     

Chia sẻ trang này